अरुणाचल प्रदेश हा "उगवत्या सूर्याचा पर्वत" आहे, जाणून घ्या काही मनोरंजक तथ्ये - रोचक तथ्य, हिंदीत माहिती - Amhi Kastkar
Agriculture News in Marathi

अरुणाचल प्रदेश हा “उगवत्या सूर्याचा पर्वत” आहे, जाणून घ्या काही मनोरंजक तथ्ये – रोचक तथ्य, हिंदीत माहिती

0
Rate this post

[ad_1]

अरुणाचल प्रदेश हे भारताचे उत्तर-पूर्व राज्य आहे. अरुणाचलचा अर्थ हिंदीमध्ये “उगवत्या सूर्याचा पर्वत” आहे. त्याची राजधानी इटानगर आहे. दक्षिणेला आसाम, आग्नेयेस नागालँड, पूर्वेला बर्मा (म्यानमार), पश्चिमेस भूतान आणि उत्तरेला तिबेटची सीमा आहे.

आज या पोस्टमध्ये आपण या सुंदर राज्याबद्दल काही मनोरंजक तथ्ये जाणून घेऊ, तर जाणून घेऊया:-

या एका राज्यात 30 ते 50 भाषा बोलल्या जातात

सध्या अरुणाचल प्रदेश भाषेच्या बाबतीत आशियातील सर्वात वैविध्यपूर्ण प्रदेश आहे, विविध भाषांचे 30 ते 50 टक्के बोलणारे आहेत.

– जाहिरात –

यातील बहुतेक भाषा तिबेटो-बर्मन कुटुंबातील आहेत. अलिकडच्या वर्षांत, अरुणाचल प्रदेशात हिंदीचा प्रसार वाढला आहे आणि आता तो राज्याची भाषाभाषा बनला आहे.

2011 च्या भारताच्या जनगणनेनुसार अरुणाचल प्रदेशची लोकसंख्या 1,382,611 होती. सध्या अंदाजे लोकसंख्या 1,711,947 आहे. ज्यात प्रामुख्याने पश्चिमेकडे मोनपा लोक, मध्यभागी तानी, पूर्वेला ताई आणि राज्याच्या दक्षिणेला नागा लोक राहतात.

येथील प्रमुख जमाती

अरुणाचलचे 63 टक्के रहिवासी 19 प्रमुख जमाती आणि 85 इतर जमातींचे आहेत. यापैकी बहुतेक तिबेटो-बर्मी किंवा ताई-बर्मी मूळचे आहेत.

उर्वरित 35 टक्के लोकसंख्या स्थलांतरित आहे, ज्यात 31,000 बंगाली, बोडो, हाजोंग, बांगलादेश आणि शेजारच्या आसाममधील चकमा निर्वासितांचा समावेश आहे, नागालँड आणि भारताच्या इतर भागातून स्थलांतरित. आदि, गल्लो, निशी, खमती, मोनपा आणि आपटानी या सर्वात मोठ्या जमाती आहेत.

येथे पहिला सूर्योदय आहे

भारतातील पहिला सूर्योदय अरुणाचल प्रदेशात होतो, म्हणून त्याला ‘उगवत्या सूर्याची भूमी’ असेही म्हणतात. अरुणाचल प्रदेशच्या डोंग व्हॅलीच्या देवांग व्हॅलीमध्ये, सूर्योदय भारतीय वेळेच्या सुमारे 2 तास आधी होतो, म्हणजेच सूर्य फक्त पहाटे 4 वाजता बाहेर येतो.

हे ठिकाण भारत, चीन आणि म्यानमारच्या सीमेवर आहे. ही दरी समुद्रसपाटीपासून 2655 मीटर उंचीवर वसलेली आहे, या दरीत शेकडो पर्यटक येथे सूर्याचे पहिले किरण पाहण्यासाठी येतात.

याशिवाय आणखी एक विशेष गोष्ट म्हणजे जेव्हा दिल्लीत संध्याकाळचे 4 वाजले, तेव्हा अरुणाचलच्या देवांग खोऱ्यात रात्र होते.

सर्वात लोकप्रिय पर्यटन स्थळ

येथे एक सुंदर बौद्ध मंदिर आहे. हे मंदिर तिबेटीयन शैलीत बांधलेले आहे. या मंदिराच्या छतावरून संपूर्ण इटानगरची सुंदर दृश्ये पाहता येतात.

अरुणाचल प्रदेशातील सर्वात लोकप्रिय पर्यटन स्थळ तवांग मठ आहे. ते 400 वर्ष जुने आहे. हा भारतातील सर्वात मोठा बौद्ध मठ आहे आणि ल्हासाच्या पोटाला पॅलेस नंतर जगातील दुसरा सर्वात मोठा मठ आहे.

इटानगरमधील इटा किल्ल्यालाही पर्यटक भेट देऊ शकतात. हा किल्ला 14-15 व्या शतकात बांधला गेला. या किल्ल्यावरून इटानगर हे नाव पडले आहे. या किल्ल्यात पर्यटकांना अनेक सुंदर दृश्ये पाहायला मिळतात. किल्ल्याला भेट दिल्यानंतर पर्यटकांना येथील पौराणिक गंगा तलावही पाहायला मिळतो.

हेही वाचा:-

[ad_2]

आम्ही कास्तकार.कॉम वरील ही पोस्ट आवडल्यास शेयर नक्की करा. दररोज अपडेटेड राहण्यासाठी आपल्या टेलिग्राम ग्रुपला आणि टेलिग्राम चॅनलला अवश्य जॉईन व्हा. 

शेतीविषयक माहितीसाठी आम्ही कास्तकार.इन या वेबसाईटला तसेच आम्ही कास्तकार युट्युब चॅनलला सबस्क्राईब करू शकता.

Share via
Copy link